24/10/2023 08:11
Mọi việc sinh hoạt cá nhân của ông Nguyễn Văn Điểm đều dựa vào sự chăm sóc của người vợ Nguyễn Thị Ánh.
Gia đình ông Điểm thuộc diện hộ cận nghèo, từ khi ông Điểm mắc bệnh cần nhiều tiền để chữa trị nên kinh tế gia đình ngày càng khó khăn. Gia đình ông Điểm có 05 người con, đều đã có gia đình riêng, nhưng cuộc sống cũng nghèo khó nên không giúp được gì cho ông. Căn bệnh của ông Điểm ngày càng trở nặng nhưng gia đình không có khả năng để chữa trị cho ông. Mọi việc từ sinh hoạt, đến việc trang trải cuộc sống đều do vợ ông Điểm là bà Nguyễn Thị Ánh gánh vác. Trước đây, khi ông Điểm còn khỏe mạnh, vợ chồng cùng nhau làm lụng. Bà Ánh làm cỏ thuê, giặm lúa thuê thu nhập trang trải cuộc sống. Từ khi ông Điểm mắc bệnh, bà Ánh phải ở nhà chăm sóc cho ông không đi làm được nên không có thu nhập.
Ông Lê Văn Bé Mười, Bí thư Chi bộ ấp Giồng Bèn, xã Huyền Hội cho biết: trước khi mắc bệnh, ông Điểm rất chí thú làm ăn, gia đình ông cũng có ruộng đất để trồng lúa và chăn nuôi vịt nhưng do làm ăn thua lỗ, cộng với ông Điểm mắc bệnh nên phải bán dần tài sản, đất đai chỉ còn lại phần đất ở. Trước sự khó khăn, bệnh tật của ông Điểm, chính quyền và các đoàn thể địa phương có sự vận động, hỗ trợ, người dân địa phương cũng đã chia sẻ, giúp đỡ phần nào.
Nhìn cảnh nhà neo đơn, bệnh tật của ông Điểm, bà Ánh, chúng tôi không khỏi chạnh lòng. Vợ chồng ông Điểm chăm chỉ làm ăn mong những năm tháng cuối của cuộc đời được sống an nhàn nhưng bệnh tật đeo mang nên hoàn cảnh sống của ông Điểm, bà Ánh lúc xế chiều gặp nhiều khó khăn, vất vả. Rất cần những nhà hảo tâm, những tấm lòng vàng, các mạnh thường quân giúp đỡ cho cuộc sống của gia đình ông Điểm vơi bớt một phần khó khăn, để ông Điểm có điều kiện chữa trị bệnh tình, sớm vượt qua khó khăn trong cuộc sống.
Mọi sự giúp đỡ xin liên hệ: Ông Nguyễn Văn Điểm, ấp Giồng Bèn, xã Huyền Hội, huyện Càng Long, tỉnh Trà Vinh, hoặc ông Lê Văn Bé Mười, Bí thư Chi bộ ấp Giồng Bèn, xã Huyền Hội, huyện Càng Long, số điện thoại: 0972.955.309. |
Bài, ảnh: THANH NHÃ
Kỷ niệm 23 năm ngày Gia đình Việt Nam (28/6/2001 - 2024), sáng ngày 24/6, Hội Liên hiệp phụ nữ (LHPN) tỉnh tổ chức tọa đàm chuyên đề về gia đình, chủ đề “Xây dựng gia đình hạnh phúc, bình an” gắn với biểu dương chương trình “Mẹ đỡ đầu”, biểu dương phụ nữ cao tuổi, phụ nữ khuyết tật.