29/11/2023 14:37
Nhà vườn Trần Quốc Tuấn (trái) ở ấp Hội An, xã Hòa Tân trao đổi với cán bộ xã về hiệu quả của nguồn vốn hỗ trợ đầu tư để cải tạo vườn.
Trong này, lĩnh vực cây lúa có 15 mô hình/556ha (xã Phong Phú, Thông Hòa, Phong Thạnh, Châu Điền, Hòa Ân và Hoà Tân); 01 mô hình nuôi gà thả vườn theo hướng an toàn sinh học với tổng đàn 2.000 con/04 hộ tham gia; 08 dự án/104 hộ/07 xã (Phong Thạnh; Phong Phú; Châu Điền; Hòa Ân; Thông Hòa; Tam Ngãi và An Phú Tân) nuôi bò thịt theo hướng an toàn sinh học, tổng kinh phí thực hiện trên 1,865 tỷ đồng.
Theo đồng chí Phạm Văn Kha, Phó Trưởng phòng Phòng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn huyện Cầu Kè: ngoài nguồn vốn hỗ trợ cho nông dân phát triển sản xuất, chăn nuôi; huyện còn tập trung triển khai thực hiện các chính sách tái cơ cấu ngành nông nghiệp. Đến nay, huyện đã thẩm định xong 26 dự án, với tổng diện tích 152,413ha/340 hộ.
Ngoài ra, huyện còn tổ chức 12 lớp tập huấn kỹ thuật trên các lĩnh vực chăn nuôi, trồng trọt cho 445 lượt người tham dự.
Tin, ảnh: HỮU HUỆ
Chiều ngày 08/7, đồng chí Phùng Đức Tiến, Thứ trưởng Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn (NN-PTNT); bà Ramla Khalidi, Trưởng đại diện thường trú, Chương trình Phát triển Liên hợp quốc tại Việt Nam (UNDP) đồng chủ trì hội nghị trực tuyến toàn quốc về đối thoại chính sách “Tăng cường hợp tác quốc tế và phối hợp đa ngành về kinh tế tuần hoàn trong nông nghiệp”.